Xem bản đẹp trên 123doc.vn

Bài tập liên kết gen và hoán vị gen có hướng dẫn giải chi tiết

LIÊN KẾT GEN VÀ HOÁN VỊ GEN
Câu 1: Cơ thể đem lai dị hợp 3 cặp gen trở lên nằm trên 2 cặp nhiễm sắc thể tương đồng; nếu cơ thể đó
tự thụ phấn(hoặc tự giao phối) cho đời con 16 tổ hợp hoặc nếu kiểu gen đó lai phân tích cho tỉ lệ đời con
1:1:1:1 có thể suy ra cơ thể dị hợp đó có hiện tượng di truyền
A. độc lập. B. tương tác gen. C. liên kết không hoàn toàn. D. liên kết hoàn toàn.
Câu 2: Một cơ thể chứa 3 cặp gen dị hợp khi giảm phân thấy xuất hiện 8 loại giao tử với số liệu sau:
ABD = ABd = abD =abd = 10 ; AbD = Abd = aBD = aBd = 190 . Kiểu gen của cơ thể đó là:
A. Aa
bd
BD
B. Aa
Db
Bd
C.
ab
AB
Dd D.
aB
Ab
Dd
HD giải
- 3 cặp gen DHT cho 8 loại G, suy ra 2 cặp gen/ 1 cặp NST LK không hoàn toàn. Loại G chiếm tỷ lệ ít là G
HV, nhiều là G LK. Loại A và C.
- Xét B: Vì ABD là G LK (loại). Chon đáp án D
Câu 3: Trình tự các gen trên nhiễm săc thể có các tần số tái tổ hợp sau : A – B : 8 đơn vị bản đồ; A-C :
28 đơn vị bản đồ ; A-D : 25 đơn vị bản đồ; B- C: 20 đơn vị bản đồ; B – D: 33 đơn vị bản đồ là:
A. D – A – B – C. B. A – B – C – D. C. A – D – B – C. D. B – A – D – C.
HD giải
- AB = 8 nên AB
- AC=AB + BC nên ABC
- BD = AB + AD nên DABC
Câu 4: Cặp bố mẹ đem lai có kiểu gen AB/ab x Ab/aB. Hoán vị gen xảy ra ở 2 bên với tần số bằng nhau, kiểu
hình quả vàng, bầu dục có kiểu gen là ab/ab. Kết quả nào dưới đây phù hợp với tỉ lệ kiểu hình quả vàng, bầu
dục ở đời con?
A. 5,25%. B. 7,29%. C.12,25%. D.16%.
HD giải
AB/ab x Ab/aB, suy ra ab/ab = ab (LK) x ab (HV). Dựa vào bảng biến thiên ta có f – f
2
/4
- Xét A: f – f
2
/4 = 0.0525, f
2
– f + 0.24 = 0, giải ta được f
1
= 0,3; f
2
= 0,7 ( loại). ĐA A
Câu 5: Xét cá thể có kiểu gen:
aB
Ab
Dd . Khi giảm phân hình thành giao tử xảy ra hoán vị gen với tần số 30%.
Theo lý thuyết, tỷ lệ các loại giao tử AB D và aB d được tạo ra lần lượt là:
A. 6,25% và 37,5% B. 15% và 35%. C. 12,5% và 25%. D. 7,5% và 17,5%.
HD giải
Dựa vào dữ kiện đầu bài ta thấy giao tử ABD (HV), aBd (LK), f = 0,3.
- Xét giao tử ABD: AB = 0,15 x 0,5 = 0,075 = 7,5%. Suy ra đáp án D
Câu 6: Ở đậu, alen A quy định tính trạng cây cao, alen a quy định tính trạng cây thấp; alen B quy định quả
hình tròn; alen b quy định quả hình bầu dục. Tạp giao các cây đậu F1 thu được kết quả sau: 140 cây cao, quả
tròn; 40 cây thấp, quả bầu dục; 10 cây cao, quả bầu dục; 10 cây thấp, quả tròn. Biết các gen nằm trên NST
thường. Kiểu gen F1 và tần số hoán vị gen là:
A.
aB
Ab
x
aB
Ab
, f = 20%, xảy ra ở một giới. B.
ab
AB
x
ab
AB
, f = 20%, xảy ra ở hai giới.
C.
ab
AB
x
ab
AB
, f = 20%, xảy ra ở một giới. D.
aB
Ab
x
aB
Ab
, f = 20%, xảy ra ở hai giới.
HD giải
- Tỷ lệ ab/ab = 40/200 = 0,2.
- Đáp án A loại vì HVG ở 1 giới không xuất hiện KH thấp, BD
- Xét đáp án B: ab/ab, f = 0,2 suy ra 0,4 x 0,4 = 0,16 khác 0,2 (loại)
- Xét đáp án C: ab/ab, f = 0,2, HVG 1 giói suy ra 0,5 x 0,4 = 0,2 . ĐA C
Câu 7: Hai cơ thể bố mẹ đều mang hai cặp gen dị hợp tử chéo
aB
Ab
có khoảng cách 2 gen Ab là 18 cM. Biết
mọi diễn biến trong giảm phân hình thành giao tử của cơ thể bố mẹ là như nhau. Trong phép lai trên thu được
tổng số 10.000 hạt. Trong số 10.000 hạt thu được
A. có đúng 81 hạt có kiểu gen đồng hợp lặn về hai gen trên.
B. có đúng 1800 hạt có kiểu gen đồng hợp lặn về hai gen trên.
C. có xấp xỉ 81 hạt có kiểu gen đồng hợp lặn về hai gen trên.
D. có xấp xỉ 1800 hạt có kiểu gen đồng hợp lặn về hai gen trên.
HD giải
Ab/aB x Ab/aB; f = 0,18 suy ra ab/ab = f
2
/ 4 = 0,18
2
/ 4 = 0,0081 = 0,81% = 0,81 x 10000/100 = 81 hạt. ĐA C
Câu 8: Cho biết: A quy định hạt tròn, alen lặn a quy định hạt dài; B quy định hạt chín sớm, alen lặn b quy
định hạt chín muộn. Hai gen này thuộc cùng một nhóm gen liên kết. Tiến hành cho các cây hạt tròn, chín sớm
tự thụ phấn, thu được 1000 cây đời con với 4 kiểu hình khác nhau, trong đó có 240 cây hạt tròn-chín muộn.
Biết rằng mọi diễn biến trong quá trình sinh hạt phấn và sinh noãn là như nhau. Kiểu gen và tần số hoán vị gen
(f) ở các cây đem lai là:
A.
ab
AB
, f = 20% B.
aB
Ab
, f = 20% C.
ab
AB
, f = 40% D.
aB
Ab
, f = 40%
HD giải
F thu được 240 hạt tròn muộn suy ra tỷ lệ tròn muộn ( A-bb) = 240/1000 = 0,24. Xảy ra 2 TH AB/ab x AB/ab
hoặc Ab/aB x Ab/aB.
- Xét đáp án A: A-bb = (f + f – f.f)/ 4 = (0,2 + 0,2 – 0,04)/ 4 = 0,09 khác 0,24 (loại)
- Xét đáp án B: A-bb = (1-f.f)/4 = (1-0,04)/4 = 0,24. Đáp án B
Câu 9: Ở một loài thực vật, gen A quy định thân cao trội hoàn toàn so với gen a quy định thân thấp, gen B
quy định quả tròn trội hoàn toàn so với gen b quy định quả dài. Các cặp gen này nằm trên cùng một cặp
nhiễm sắc thể. Cây dị hợp tử về 2 cặp gen giao phấn với cây thân thấp, quả tròn thu được đời con phân li theo
tỉ lệ: 310 cây thân cao, quả tròn : 190 cây thân cao, quả dài : 440 cây thân thấp, quả tròn : 60 cây thân thấp,
quả dài. Cho biết không có đột biến xảy ra. Tần số hoán vị giữa hai gen nói trên là
A. 12%. B. 6%. C. 24%. D. 36%.
HD giải
Ab/ab = 60/1000 = 0,06. Vì xuất hiện KH aabb nên cây DHT có thể có KG AB/ab hoặc Ab/aB; cây aaB- có
KG aB/ab suy ra có 2 trường hợp:
+ AB/ab x Ab/ab suy ra ab/ab = ( ab (LK) x ab (HV) ) + (ab (LK) x ab (LK)
+ Ab/aB x aB/ab suy ra ab/ab = ( ab (HV) x ab (lk)) + ( ab(HV) x ab (HV))
- Gọi f là tần số HVG. Xét TH 1 ta có:
Ab/ab = [(1-f)/2 x (1-f)/2] + [(1-f)/2 x f/2] = 0,06. Giải ta được f = - 0,76 ( loại)
- Xét trường hợp 2: [f/2 x (1-f)/2] + f/2xf/2 = 0,06. Giải ta được f = 0,24 = 24%. ĐA C
Câu 10: Ở một loài thực vật, gen A quy định thân cao trội hoàn toàn so với gen a quy định thân thấp, gen B
quy định hoa đỏ trội hoàn toàn so với gen b quy định hoa trắng. Lai cây thân cao, hoa đỏ với cây thân thấp,
hoa trắng thu được F
1

phân li theo tỉ lệ: 37,5% cây thân cao, hoa trắng : 37,5% cây thân thấp, hoa đỏ : 12,5%
cây thân cao, hoa đỏ : 12,5% cây thân thấp, hoa trắng. Cho biết không có đột biến xảy ra. Kiểu gen của cây
bố, mẹ trong phép lai trên là
A. AaBb x aabb. B. AaBB x aabb. C. Ab/aB x ab/ab. D. AB/ab x ab/ab.
HD giải
Lai cây cao, đỏ với thấp, trăng là phép lai phân tích thu được tỷ lệ 3:3:1:1 loại A và B.
Vì aabb = 0,125 < 0,25 nên là KH hoán vị suy ra KG của cao, đỏ là Ab/aB. Đáp án C
Câu 11: Ở cà chua thân cao, quả đỏ là là trội hoàn toàn so với thân thấp quả vàng, lai các cây cà chua thân
cao, quả đỏ với nhau, đời lai thu được 21 cây cao, quả vàng: 40 cây cao, quả đỏ: 20 cây thấp, quả đỏ. Kiểu gen
của bố mẹ là
A. AB x AB hoặc AB x AB . B. AB x ab hoặc Ab x aB.
AB ab ab ab ab ab Ab ab
C. Ab x aB hoặc AB x ab. D. Ab x Ab hoặc AB x Ab .
aB aB ab Ab aB aB ab aB
HD giải
Lai 2 tính trạng F
1
thu được 3 KH suy ra tuân theo quy luật LKG. Tỷ lệ KH là 1:2:1 suy ra P có KG Ab/aB x
Ab/aB hoặc AB/ab x Ab/aB
Câu 12: Trên một nhiễm sắc thể, xét 4 gen A, B, C và D. Khoảng cách tương đối giữa các gen là: AB =
l,5 cM, BC = 16,5 cM, BD = 3,5 cM, CD = 20 cM, AC = 18 cM. Trật tự đúng của các gen trên nhiễm
sắc thể đó là
A. CABD. B. DABC. C. BACD. D. ABCD.
HD giải
+ AB = 1,5 suy ra AB
+ AC = AB + BC suy ra ABC
+ DC = DB + BC suy ra DABC. Đáp án B
Câu 13: Một cơ thể dị hợp 3 cặp gen nằm trên 2 cặp NST tương đồng, khi giảm phân tạo giao tử ABD =
15%, kiểu gen của cơ thể và tần số hoán vị gen là
A. Aa
bD
Bd
; f = 30%. B. Aa
bD
Bd
; f = 40%. C. Aa
bd
BD
; f = 40%. D. Aa
bd
BD
; f = 30%.
HD giải
ABD = 15% = 0,5 x % BD
+ Xét đáp án A: ABD = 0,5 x f/2 = 0,5 x 0,15 = 0,075 khác 0,15 ( loại)
+ Xét đáp án B: ABD = 0,5 x f/2 = 0,5 x 0,2 = 0,1 khác 0,15 ( loại)
+ Xét đáp án C: ABD = 0,5 x (1- f)/2 = 0,5 x 0,3 = 0,075 khác 0,15 ( lấy)
Câu 14: Ở ruồi giấm, khi lai 2 cơ thể dị hợp về thân xám, cánh dài, thu được kiểu hình lặn thân đen, cánh cụt
ở đời lai chiếm tỉ lệ 9%, (biết rằng mỗi gen quy định một tính trạng). Tần số hoán vị gen là
A. 40%. B. 18%. C. 36%. D. 36% hoặc 40%.
HD giải
Aabb = 0,09 ( ruồi giấm đực không có HVG) suy ra ab/ab = ab (LK) x ab (LK) hoặc ab(HV) x ab(LK)
+ Xét trường hợp 1: (1-f)/2 x 0,5 = 0,09 suy ra f = 0,64 > 0,5 ( loại)
+ Xét trường hợp 2: f/2 x 0,5 = 0,09 suy ra f = 0,36. Đáp án C
Câu 15: Ở giới cái một loài động vật (2n = 24), trong đó bốn cặp NST đồng dạng có cấu trúc giống nhau,
giảm phân có trao đổi chéo đơn xảy ra ở 2 cặp NST, số loại giao tử tối đa là
A. 16384. B. 16. C. 1024. D. 4096.
HD giải
2n = 24 suy ra n = 12 cặp NST. 4 cặp NST đồng dạng có cấu trúc giống nhau giảm phân có TĐC xảy ra ở 2
cặp suy ra 2 cặp không có TĐC vì đồng dạng nên coi là 1 cặp, do đó số cặp NST không có TĐC là 9 cặp giảm
phân tao 2
9
loại G. Số cặp có TĐC là 2 nhưng vì tương đồng nên tính 1 cặp giảm phân tạo 2
2
= 4 loại giao tử
trong đó có 2 loại giao tủ LK giống cặp NST không có TĐC, chỉ có 2 loại giao tư HV là khác nên tổng số loại
giao tử tối đa được tạo thành là: 2
9
x 2 = 512 x 2 = 1024. Đáp án C
Câu 16: Tỉ lệ kiểu hình trong di truyền liên kết giống phân li độc lập trong trường hợp nào?
A. 2 gen quy định 2 tính trạng nằm cách nhau 50cM và tái tổ hợp gen cả hai bên.
B. 2 gen quy định 2 tính trạng nằm cách nhau ≥ 50cM và tái tổ hợp gen một bên.
C. 2 gen quy định 2 tính trạng nằm cách nhau 40cM và tái tổ hợp gen cả 2 bên.
D. 2 gen quy định 2 tính trạng nằm cách nhau 25cM và tái tổ hợp gen một bên.
Câu 17. Một tế bào sinh trứng có kiểu gen , khi giảm phân bình thường (có xảy ra hoán vị gen ở kì
đầu giảm phân I) thực tế cho mấy loại trứng?
A. 4 loại trứng. B. 8 loại trứng. C. 1 loại trứng. D. 2 loại trứng.
Câu 18. Cho biết mỗi tính trạng do một cặp gen quy định. Người ta tiến hành tự thụ phấn cây dị hợp về hai
cặp gen có kiểu hình cây cao, hạt trong. Ở đời con thu được : 542 cây cao, hạt trong : 209 cây cao, hạt đục :
212 cây lùn, hạt trong : 41 cây lùn, hạt đục. Biết rằng mọi diễn biến của quá trình sinh noãn và sinh hạt phấn
đều giống nhau. Kiểu gen của cây dị hợp đem tự thụ phấn và tần số hoán vị gen là
A. ; f = 20%; B. ; f = 40%; C. ; f = 20%; D. ; f = 40%;
HD giải
Cao/lùn = 3/1 suy ra cao trội, lùn lặn. Trong/đục = 3/1 suy ra trong trội, đục lặn. Tỷ lệ lùn, đục (aabb) =
41/1004 ~ 0,04 < 0,0625. ví P tự thụ phấn nên P có KG Ab/aB x Ab/aB suy ra aabb = f
2
/4 = 0,04 giải ta được f
= 0,4 = 40%. Đáp án B.
Câu 19. Ở ngô 2n = 20 NST, trong quá trình giảm phân có 6 cặp NST tương đồng, mỗi cặp xảy ra trao đổi
chéo một chỗ thì số loại giao tử được tạo ra là:
A. 2
10
loại. B. 2
16
loại. C. 2
13
loại. D. 2
14
loại.
HD giải
2n = 20 suy ra n = 10 cặp trong đó 4 cặp không có TĐC tạo 2
4
loại giao tử; 6 cặp có TĐC tạo ra 2
2x6
loại giao
tử. Nên tổng số loại giao tử được tạo ra là: 2
4
x 2
12
= 2
16
. Đáp án B
Câu 20. Tại vùng chín của một cơ thể đực có kiểu gen AaBbCc tiến hành giảm phân hình thành giao tử.
Biết quá trình giảm phân xảy ra bình thường và có 1/3 số tế bào xảy ra hoán vị gen. Theo lý thuyết số lượng tế
bào sinh dục chín tối thiểu tham gia giảm phân để thu được số loại giao tử tối đa mang các gen trên là
A. 8. B.16. C.32. D. 12.
HD giải
Đáp án D vì có 1/3 TB xảy ra HVG chỉ có ĐA D chia 3 mới được chăn.
Câu 21. Ở một loài thực vật, A: thân cao, a thân lùn; B: hoa đỏ, b: hoa vàng. Cho cá thể có kiểu gen tự
thụ phấn. Biết trong quá trình giảm phân hình thành giao tử, hoán vị gen đã xảy ra trong quá trình hình hành
hạt phấn và noãn với tần số đều bằng 20%. Xác định tỉ lệ loại kiểu gen thu được ở F
1
.
A. 51%. B. 24%. C. 32%. D. 16%.
HD giải
P: Ab/aB x Ab/aB; f= 0,2. Tỷ lệ KG Ab/aB ở F
1
= (0,4 x 0,4)x2= 0,32=32%. ĐA C
Câu 22. Cho 2000 tế bào sinh hạt phấn có kiểu gen . Quá trình giảm phân đã có 400 tế bào xảy ra hoán vị
gen. Tần số hoán vị gen và khoảng cách giữa hai gen trên NST là :
A. 20% và 20 cM. B. 10% và 10 A
0
. C. 20% và 20A
0
. D. 10% và 10 cM.
HD giải
Tính f theo công thức ( trang 53- tài liệu)
F= (số TB SD có TĐC)/(2x TS TB SD tham gia GP) = 400/(2x2000) = 0,1 = 10%= 10cM. ĐA D
Câu 23. Ở một loài thực vật, hai cặp gen Aa và Bb qui định 2 cặp tính trạng tương phản, giá trị thích nghi của
các alen đều như nhau, tính trội là trội hoàn toàn. Khi cho các cây P thuần chủng khác nhau giao phấn thu
được F
1
. Cho F
1
giao phấn, được F
2
có tỉ lệ kiểu hình lặn về cả 2 tính trạng chiếm 4%. Quá trình phát sinh giao
tử đực và cái diễn ra như nhau. Theo lí thuyết, tỉ lệ kiểu hình trội về cả 2 tính trạng là
A.
38%.
B.
54%.
C.
42%.
D.
19%.
HD giải
- aabb = 4% = 0,04 < 0,062. Vì F
1
lai với nhau nên F
1
có KG Ab/aB x Ab/aB suy ra tần số HVG được tính như
sau: f
2
/4 = 0,04 từ đó tính được f = 0,4
- Tỷ lệ KH trội 2 tính trạng A-B- = (2+f
1
.f
2
)/4 = ( 2 + 0,4.0,4)/4 = 0,54 = 54%
Câu 24.
Xét tổ hợp gen
aB
Ab
Dd, nếu tần số hoán vị gen là 18% thì tỉ lệ phần trăm các loại giao tử hoán vị của
tổ hợp gen này là
A.
ABD = Abd = aBD = abd = 4,5%.
B.


AB

D = ABd = abD = abd = 4,5%.
C. ABD = Abd = aBD = abd = 9,0%. D. ABD = ABd = abD = abd = 9,0%.
HD giải

aB
Ab
Dd, giao tử HV: ABD, Abd, abD, abd = f/2x0,5= 0,18/2*0,5 = 0,045 = 4,5%. ĐA B

Câu 25: Cho các cơ thể có kiểu gen dị hợp 2 cặp gen( mỗi cặp gen quy định một cặp tính trạng) lai với nhau
tạo ra 4 loại kiểu hình, trong đó loại kiểu hình lặn về 2 tính trạng chiếm 0,09. Phép lai nào sau đây không giải
thích đúng kết quả trên?
A. P đều có kiểu gen
ab
AB
với f = 40% xảy ra cả 2 bên.
B. P đều có kiểu gen
aB
Ab
, xảy ra hoán vị gen ở 1 bên.với f = 36%
C. Bố có kiểu gen
aB
Ab
với f = 36%, mẹ có kiểu gen
ab
AB
không xẩy ra hoán vị gen
D. Bố có kiểu gen
ab
AB
với f = 28%, mẹ có kiểu gen
aB
Ab
với f = 50%
HD giải
- aabb = 0,09. 0,0625 < 0,09< 0,125 do đó xảy ra 2 trường hợp:
+ P: AB/ab x Ab/aB hoặc P: AB/ab x AB/ab. Dúng phương pháp loại trừ ta dễ nhận thấy ĐA B không phù
hợp. Chọn B
Câu 26: Một loài hoa: gen A: thân cao, a: thân thấp, B: hoa kép, b: hoa đơn, D: hoa đỏ, d: hoa trắng. Trong di
truyền không xảy ra hoán vị gen. Xét phép lai P(Aa,Bb,Dd) × (aa,bb,dd) nếu F
b
xuất hiện tỉ lệ 1 thân cao, hoa
kép, trắng: 1 thân cao, hoa đơn, đỏ: 1 thân thấp, hoa kép, trắng: 1 thân thấp, hoa đơn, đỏ kiểu gen của bố mẹ
là:
A.
.
ad
ad
bb
ad
AD
Bb
×
B.
.
ad
ad
bb
aD
Ad
Bb
×
C.
.
bd
bd
aa
bD
Bd
Aa
×
D.
.
bd
bd
aa
bd
BD
Aa
×
HD giải
+ Xét đáp án A: Loại vì F
b
không xuất hiện KH thấp, đơn, trắng
+ Xét đáp án B: Loại vì F
b
không xuất hiện KH thấp, kép, đỏ
+ Xét đáp án D: Loại vì F
b
không xuất hiện KH thấp, đơn, trắng. Chọn đáp án C
Câu 27: Ở một ruồi giấm cái có kiểu gen
bV
Bv
, khi theo dõi 2000 tế bào sinh trứng trong điều kiện thí nghiệm,
người ta phát hiện 360 tế bào có xẩy ra hoán vị gen giữa V và v. Như vậy khoảng cách giữa B và V là:
A. 18 cM. B. 9 cM. C. 36 cM. D. 3,6 cM.
HD giải
- f = 360/(2*2000) = 0,09 = 9% = 9cM
Câu 28: Cho biết mỗi tính trạng do 1 gen quy định và tính trạng trội là trội hoàn toàn. ở phép lai:
ab
AB
Dd x
ab
AB
dd, nếu xảy ra hoán vị gen ở cả 2 giới với tần số là 20% thì kiểu hình A-B-D- ở đời con chiếm tỷ lệ
A. 45% B. 33% C. 35% D. 30%
HD giải
Xét từng cặp ta có: + AB/ab x AB/ab với f = 0,2. Suy ra tỷ lệ A-B- = (3-f-f+f.f)/4 = 0,66
+ Dd x dd suy ra tỷ lệ D- = 0,5
- Tỷ lệ KH A-B-D- = 0,66 * 0,5 = 0,33 = 33%
Câu 29. Quá trình giảm ở cơ thể có kiểu gen Aa
bD
Bd
xảy ra hoán vị với tần số 25%. Tỉ lệ phần trăm các loại
giao tử hoán vị được tạo ra là:
A . ABD = Abd = aBD = abd = 6,25% B . ABD = abD = Abd = aBd = 6,25%
C . ABD = aBD = Abd = abd = 12,5% D . ABD = ABd = aBD = Abd = 12,5%
HD giải
Câu 30: Xét 3 tế bào sinh dục trong một cá thể ruồi giấm đực có kiểu gen AB/ab De/dE. Gen A cách gen B
15 cM, gen D cách gen E 20 cM. Ba tế bào trên giảm phân tạo ra số loại tinh trùng tối đa có thể có là
A 6. B 16. C 12. D 4.
HD giải
- 1 TB sinh dục đực giảm phân cho 4 tinh trùng, 3 TB giảm phân cho 3*4 = 12 tinh trùng. ĐA C
Câu 31. Ở phép lai giữa ruồi giấm
ab
AB
X
D
X
d
với ruồi giấm
ab
AB
X
D
Y cho F
1
có kiểu hình đồng hợp lặn về tất
cả các tính trạng chiếm tỉ lệ 4,375%. Tần số hoán vị gen là
A.
40%.
B.
30%.
C.
35%.
D.
20%.
HD giải
+ AB/ab x AB/ab Vì ruồi giấm đực không có HVG nên ta có: ab/ab = (1-f)/2*0,5
+ X
D
X
d
x X
D
Y suy ra X
d
y = 0,5
Tỷ lệ KH lặn cả 3 tính trạng là: (1-f)/2*0,5 *0,5 = 0,04375. Giải ta được f = 0,3 = 30%. ĐA B
Câu 32. Cơ thể
ab
AB
cd
CD
chỉ có hoán vị gen ở B và b với tần số 20% thì tỉ lệ giao tử Ab CD là
A. 20%. B. 10%. B. 15%. D. 5%.
HD giải
- Xét cặp gen AB/ab, f = 0,2 suy ra % Ab = 0,1
- Xét cặp gen CD/cd không có HVG suy ra % CD = 0,5
Tỷ lệ giao tử Ab CD = 0,1*0,5 = 0,05 =5%
Câu

33 . Ở ruồi giấm, gen A quy định thân xám là trội hoàn toàn so với alen a quy định thân đen, gen B quy
định cánh dài là trội hoàn toàn so với alen b quy định cánh cụt. Hai cặp gen này cùng nằm trên một cặp nhiễm
sắc thể thường. Gen D quy định mắt đỏ là trội hoàn toàn so với alen d quy định mắt trắng. Gen quy định màu
mắt nằm trên nhiễm sắc thể giới tính X, không có alen tương ứng trên Y.

Phép lai: cho F
1
có kiểu hình thân đen, cánh cụt, mắt đỏ chiếm tỉ lệ 15%.
Tính theo lí thuyết, tần số hoán vị gen là
A. 20%. B. 18%. C. 15%. D. 30%.
HD giải
- Xét phép lai AB/ab x AB/ab ví ruồi giấm đực không có HVG nên tỷ lệ KG ab/ab = (1-f)/2*0,5
- Xét phép lai + X
D
X
d
x X
D
Y tỷ lệ KH mất đỏ = ¾ = 0,75
- Tỷ lệ KH thân đen, cụt, mắt đỏ = (1-f)/2*0,5*0,75 = 0,15 từ đó tính được f = 20%
Câu

34 .Ở ruồi giấm, tính trạng thân xám trội hoàn toàn so với tính trạng thân đen, cánh dài trội hoàn toàn so
với cánh ngắn. Các gen quy định màu thân và chiều dài cánh cùng nằm trên 1 nhiễm sắc thể và cách nhau 40
cM. Cho ruồi giấm thuần chủng thân xám, cánh dài lai với ruồi thân đen, cánh cụt; F
1
thu được 100% thân
xám, cánh dài. Cho ruồi cái F
1
lai với ruồi thân đen, cánh dài dị hợp. F
2
thu được kiểu hình thân xám, cánh cụt
chiếm tỉ lệ
A.20%. B.10%. C.30%. D.15%.
HD giải
Quy ước A-xám, a-đen; B-dài, b- ngắn. Theo bài ra ta có SĐL:
Pt/c: AB/AB x ab/ab được F
1
: AB/ab. F
1
cái AB/ab x đực aB/ab. F
2
xám, ngăn (Ab/ab) = 0,2 * 0,5 = 0,1 =
10%. ĐA B
Câu 35.
Hai gen A và B cùng nằm trên một NST ở vị trí cách nhau 40cM. Nếu mỗi cặp gen quy định một cặp
tính trạng và trội hoàn toàn thì ở phép lai
aB
Ab

×

ab
Ab
, kiểu hình mang cả hai tính trạng trội (A-B-) sẽ chiếm tỉ
lệ
A. 25%. B. 35%. C. 30%. D. 20%.
HD giải
A cách B 40 cM suy ra f = 40% = 0,4.
P: Ab/aB x Ab/ab suy ra tỷ lệ KH A-B- = (% AB * % ab) + ( % AB 8 % Ab) + (% aB * % Ab)= 0,35=35%
Câu 36. Một cá thể có kiểu gen Aa
bd
BD
(tần số hoán vị gen giữa hai gen B và D là 20%). Tỉ lệ loại giao tử
abD là :
A.
5%
B.
20%
C.
15%
D.
10%.
HD giải
Câu 37: Theo dõi sự di truyền của 2 cặp tính trạng được quy định bởi 2 cặp gen và di truyền trội hoàn toàn.
Nếu F
1
có tỷ lệ kiểu hình 7A-B- : 5A-bb : 1aaB- : 3aabb thì kiểu gen của P và tần số hoán vị gen là
A.
ab
AB
x
ab
AB
; hoán vị 2 bên với f = 25% B.
aB
Ab
x
aB
Ab
; f = 8,65%
C.
ab
AB
x
ab
Ab
; f = 25% D.
aB
Ab
x
ab
Ab
; f = 37,5%
HD giải
Tỷ lệ aabb = 3/16 = 0,1875.
- Xét đáp án A: aabb = (1-0,25)/2* (1-0,25)/2 = 0,140625 khác 0,1875 (loại)
- Xét đáp án B: aabb = 0,0865/2*0,0865/2 = 0,001870 khác 0,1875 (loại)
- Xét đáp án C: (1-0,25)/2*0,5 = 0,1875. ĐA C
Câu 38: Cho biết mỗi tính trạng do 1 gen quy định và tính trạng trội là trội hoàn toàn. Trong phép lai:
ab
AB
Dd x
ab
AB
dd, nếu xảy ra hoán vị gen cả 2 giới với tần số là 20% thì kiểu hình aaB-D- ở đời con chiếm
tỷ lệ
A. 12 % B. 9 % C. 4,5% D. 8 %
HD giải
- Xét phép lai AB/ab x AB/ab, f = 0,2, HVG 2 bên: Tỷ lệ KH aaB- = (f+f-f*f)/4 = (0,2+0,2-0,04)/4 = 0,09
- Xét phép lai Dd x dd: Tỷ lệ D- = 0,5
- Tỷ lệ KH aaB-D- = 0,09*0,5 = 0,045 = 4,5%. ĐA C
Câu 39: ở lúa A: Thân cao trội so với a: Thân thấp; B: Hạt dài trội so với b: Hạt tròn. Cho lúa F
1
thân cao
hạt dài dị hợp tử về hai cặp gen tự thụ phấn thu được F
2
gồm 4000 cây với 4 loại kiểu hình khác nhau trong đó
640 cây thân thấp hạt tròn. Cho biết diễn biến của NST trong giảm phân là hoàn toàn giống nhau ở bố và mẹ.
Tần số hoán vị gen là:
A. 10%. B. 16%. C. 20%. D. 40%.
HD giải
- Tỷ lệ aabb = 640/4000 = 0,16. 0,125 < 0,16 < 0,25 nên F
1
có KG AB/ab x AB/ab. Tần số HVG tính theo
công thức sau: aabb = (1-f-f+f*f)/4, ta có (1-2f+f
2
)/4 = 0,16. giải ta được 2 nghiệm f
1
= 1,8 > 0,5 loại và f
2
=
0,2 = 20%. ĐA C
Câu 40: Ở ớt, thân cao (do gen A) trội so với thân thấp (a); quả đỏ (B) trội so với quả vàng (b). Hai gen nói
trên cùng nằm trên 1 NST thường. Cho các cây P dị hợp tử cả 2 cặp gen tự thụ phấn, thu được F
1
có tỉ lệ phân
tính: 1 cao, vàng : 2 cao, đỏ : 1 thấp, đỏ. Kết luận nào sau đây là đúng?
A P dị hợp tử đều, hoán vị gen ở 1 giới tính với tần số 50%.
B Hai cặp gen liên kết hoàn toàn, P dị hợp tử chéo
C P dị hợp tử chéo, hai cặp gen liên kết hoàn toàn hoặc có hoán vị gen ở 1 giới tính
D Ở P, một trong 2 gen bị ức chế, cặp gen còn lại trội - lặn không hoàn toàn.
HD giải
Câu 41: Ở cà chua gen A quy định thân cao, a quy định thân thấp, B quy định quả tròn, b quy định quả bầu
dục, các gen cùng nằm trên một cặp NST tương đồng. Tiến hành lai phân tích F1 dị hợp , F2 thu được: 800
thân cao, quả bầu dục; 800 thân thấp, quả tròn; 200 thân cao, quả tròn; 200 thân thấp, quả bầu dục. F
1
có kiểu
gen và tần số hoán vị gen là
A.
aB
Ab
, 20 % B.
ab
AB
, 20 % C.
ab
AB
, 10 % D.
aB
Ab
, 10 %
HD giải
Tỷ lệ KH thấp, BD (aabb) = 200/2000 = 0,1. Vì là lai phân tích, tỷ lệ KH lăn = 0,1 < 0,25 là KH hoán vị, nên
KG của F
1
là Ab/aB x ab/ab, Fa: ab/ab = f/2 * 1 = 0,1 => f = 0,2 = 20%. ĐA A
Câu 42: Một cơ thể có kiểu gen AB // ab nếu có 200 tế bào của cơ thể này giảm phân tạo tinh trùng, trong đó
có 100 tế bào xảy ra hiện tượng hoán vị gen ở cặp NST chứa cặp gen trên. Tần số hoán vị gen là:
A. 25%. B. 50%. C. 12,5%. D. 75%.
HD giải
Câu 43: Ở ruồi giấm thân xám (A), thân đen (a), cánh dài (B), cánh cụt (b). Các gen này cùng nằm trên một
cặp NST tương đồng. Tiến hành lai giữa 1 ruồi giấm đực có kiểu gen
AB
Ab
với ruồi giấm cái dị hợp tử, ở F
2
thu
được kết quả : 3 mình xám, cánh dài : 1 mình xám, cánh cụt. Ruồi giấm cái dị hợp tử đem lai có kiểu gen và đặc
điểm di truyền như sau
A.
AB
ab
, các gen di truyền liên kết hoàn toàn.
B.
AB
ab
hoặc
Ab
aB
, các gen di truyền liên kết hoàn toàn hoặc hoán vị.
C.
Ab
aB
, các gen di truyền liên kết hoàn toàn.
D.
AB
Ab
hoặc
AB
ab
hoặc
Ab
aB
, các gen di truyền liên kết hoàn toàn.
HD giải
- F
2
có tỷ lệ 3 X-D : 1 X-C. Phân tích ta thấy:
+ Hạn chế BDTH => là hiện tượng LKG
+ Xám = 100% => Ruồi cái có KG AA hoặc Aa
+ Dài / cụt = 3:1 => ruồi cái có KG Bb
+ Tổng hợp 2 trường hợp ta có KG của ruồi cái DHT là: AB/Ab hoặc AB/ab hoặc Ab/aB.
Chọn đáp án D
Câu 44: Cho 2 cây P đều dị hợp về 2 cặp gen lai với nhau thu được F
1
có 600 cây, trong đó có 90 cây có kiểu
hình mang 2 tính lặn. Kết luận đúng là
A. một trong 2 cây P xảy ra hoán vị gen với tần số 40% cây P còn lại liên kết hoàn toàn.
B. hai cây P đều liên kết hoàn toàn.
C. một trong 2 cây P có hoán vị gen với tần số 30% và cây P còn lại liên kết gen hoàn toàn.
D. hai cây P đều xảy ra hoán vị gen với tần số bất kì.
HD giải
- aabb = 0,15. 0,125 < 0,15 < 0,25 => P: AB/ab x AB/ab. Loại B vì chắc chắn có HVG
+ Xét đáp án A: ab/ab = 0,3 * 0,5 = 0,15. Chọn A
Câu 45: Hiện tượng nào sau đây của nhiễm sắc thể chỉ xảy ra trong giảm phân và không xảy ra ở nguyên phân?
A. Nhân đôi. B. Co xoắn. C. Tháo xoắn. D. Tiếp hợp và trao đổi chéo.
Câu 46: Một cơ thể chứa các cặp gen dị hợp giảm phân bình thường thấy xuất hiện loại giao tử AE BD =
17,5%. Hãy cho biết loại giao tử nào sau đây còn có thể được tạo ra từ quá trình trên, nếu xảy ra hoán vị chỉ ở
cặp gen Aa?
A. Giao tử Ae BD = 7,5%. B. Giao tử aE bd = 17,5%. C. Giao tử ae BD = 7,5%. D. Giao tử AE Bd = 17,5%
. HD giải
Vì HVG chỉ xảy ra ở cặp gen Aa nên giao tử BD là giao tử LK có tỷ lệ 0,5 suy ra tỷ lệ giao tử AE = 0,175/0,5
= 0,35 > 0,25 là giao tử LK => giao tử LK còn lại là ae, giao tử HV là aE và Ae có tỷ lệ = 0,15. Dùng phép thử
dễ dàng chọn được đáp án A
Câu 47: .Ở một loài thực vật: A - lá quăn trội hoàn toàn so với a – lá thẳng; B- hạt đỏ trội hoàn toàn so với b –
hạt trắng. Khi lai hai thứ thuần chủng của loài là lá quăn, hạt trắng với lá thẳng, hạt đỏ với nhau được F1. Cho
F1 giao phấn với nhau thu được 20 000 cây, trong đó có 4800 cây lá quăn, hạt trắng. Số lượng cây lá thẳng,
hạt trắng là
A. 1250. B. 400. C. 240 D. 200
HD giải
- Tỷ lệ lá quăn, trắng (A-bb) = 4800/20000 = 0,24 đây là tỷ lệ của HVG.
- Vì Pt/c: Ab/Ab (quăn, trắng) x aB/aB (thẳng, đỏ) => F
1
: Ab/aB x Ab/aB => số lượng thẳng, trắng (aabb) =
(f*f)/4. Tính f: Dựa vào CT A-bb = (1-f*f)/4, ta có (1-f
2
)/4 = 0,24 tính được f = 0,2, thay vào (f*f)/4 ta được:
0,2*0,2/4=0,01 = 1% = 200. ĐA D
Câu 48: F1 có kiểu gen AB De, các gen tác động riêng rẽ, trội lặn hoàn toàn, xảy ra trao đổi chéo ở 2
ab dE
giới. Cho F1 x F1 . Số loại kiểu gen ở F2 là
A. 20. B. 100. C. 81. D. 256.
HD giải
- Phép lai AB/ab x AB/ab cho số loại KG là 9
- Phép lai De/dE cho số loại KG là 9
 số loại KG ở F
2
là: 9*9 = 81
Câu 49: Khi cho giao phối giữa hai ruồi giấm F1 người ta thu được thế hệ lai như sau:
70% thân xám, cánh dài; 20% thân đen, cánh ngắn; 5% thân xám, cánh ngắn; 5% thân đen, cánh dài. Kiểu gen
và tần số hoán vị gen của F1 lần lượt là
A. Ab/aB ; 20%. B. AB/ab; 20%. C. Ab/aB; 10%. D.AB/ab; 10%.
HD giải
Phân tích ta được: Xám/đen = 3/1 => xám trội so với đen; dài/ngắn = 3/1 => dài trội so với ngắn. Tỷ lệ ruồi
đen, ngắn (ab/ab) = 20/100 = 0,2 = %ab *0,5 (vì ruồi giấm đực không có HVG) => %ab = 0,2/0,5 = 0,4 > 0,25
=> là tỷ lệ giao tử LK => KG ruồi F
1
là AB/ab. Tỷ lệ giao tử HV = 0,5-0,4=0,1 => f = 0,1*2 = 0,2 =20%. ĐA
B
Câu 50.: Cho hai cây F1 đều dị hợp tử hai cặp gen lai với nhau F2 thu được 15% số cây có kiểu hình mang
hai tính trạng lặn. Kết luận đúng đối với F1 là
A. một trong hai cây F1 đã hoán vị gen với tần số 40%.
B. một trong hai cây F1 đã hoán vị gen với tần số 15%.
C. cả hai cây F1 đã có hoán vị gen với tần số 40%.
D. cả hai cây F1 đã có hoán vị gen với tần số 15%.
HD giải
- aabb = 0,15.
+ xét đáp án A: Nếu giao tử ab ở cây hoán vị là giao tử LK thì % aabb = 0,3*0,5 = 0,15 phù hợp đầu bài =>
chọn A.
Câu 51: Ở 1 loài thực vật, A- chín sớm, a- chín muộn, B- quả ngọt, b- quả chua. Cho lai giữa hai cơ thể bố
mẹ thuần chủng , ở F
1
thu được 100% cây mang tính trạng chín sớm, quả ngọt. Cho F
1
lai với một cá thể
khác, ở thế hệ lai thu được 4 loại kiểu hình có tỉ lệ 42,5% chín sớm , quả chua: 42,5% chín muộn, quả ngọt :
7,5% chín sớm, quả ngọt : 7,5 % chín muộn, quả chua. Phép lai của F1 và tính chất di truyền của tính trạng

A. AaBb(F
1
) x aabb, phân li độc lập B.
aB
Ab
(F
1
) x
ab
ab
, hoán vị gen với tần số 15%
C.
ab
AB
(F
1
) x
ab
ab
, hoán vị với tần số 15%
D.
ab
AB
(F
1
) x
aB
Ab
, liên kết gen hoặc hoán vị gen 1 bên với tần số 30%
HD giải
F
1
thu được 4 KH với tỷ lệ bất kỳ => là tỷ lệ của HVG loại A. Tỷ lệ KH chín muộn, chua (aabb) = 7,5% =
0,075.
+ Xét B: aabb = % ab (HV)* ab = 0,15 /2*1 = 0,075 phù hợp với KQ đầu bài=> chọn B
Câu 52: Lai phân tích ruồi giấm dị hợp 3 cặp gen thu được các kiểu hình như sau: A-B-D- 160 ; A-bbdd:
45 ; aabbD- 10 ; A-B-dd: 8 ; aaB-D-: 48 ; aabbdd : 155 ; A-bbD- :51 ; aaB-dd : 53. Hãy xác định trật tự
sắp xếp của 3 gen trên NST
A. BAD. B. Abd. C. ADB. D. ABD.
HD giải
Vì lai phân tích thu được 8 KH => cơ thể dị hợp cho 8 loại giao tử, tỷ lệ các loại KH ở Fa phụ thuộc hoàn toàn
vào tỷ lệ các loại giao tử của cơ thể DHT, KH nào có tỷ lệ cao thi giao tử đó là giao tử LK, KH nào có tỷ lệ
thấp thi giao tử đó là giao tử HV. Từ phân tích trên ta thấy:
+ A-B-D- = 160 => Giao tử ABD là giao tử liên kết = 160/530 = 0,30
+ aabbdd = 155 => giao tử abd là giao tử LK = 155/530 = 0,30
+ A-bbdd = 45 => G Abd (HV giữa A và B) = 45/530 = 0,09
+ aaB-D- = 48 => G aBD ( HV giữa A và B) = 48/530 = 0,09
+ A-B-dd = 8 => G Abd ( HV giữa B và D) = 8/530 = 0,02
+ aabbD- = 10 => G abD (HV giữa B và D) = 10/530 = 0,02
+ A-bbD- = 51 => G AbD (TĐC kép) = 51/530 = 0,1
+ aaB-dd = 53 => G aBd (TĐC kép) = 53/530 = 0,1
Vậy khoảng cách giữa:
+ A và B là: 0,09 + 0,1 = 0,19
+ B và D là: 0,02 + 0,1 = 0,12
+ hai đầu mút A và D là: 0,19 + 0,12 = 0,31
Vây trình tự sắp xếp của 3 gen trên NST là: ABD. Đáp án D
Câu 53: Cho biết mỗi tính trạng do 1 gen quy định và tính trạng trội là trội hoàn toàn. ở phép lai:
ab
AB
Dd x
ab
AB
dd, nếu xảy ra hoán vị gen ở cả 2 giới với tần số là 20% thì kiểu hình A-B-D- ở đời con
chiếm tỷ lệ
A. 30% B. 35% C. 33% D. 45%
HD giải
- Xét phép lai: AB/ab x AB/ab, f = 0,2. KH A-B- = (3-f-f+f*f)/4 = (3-0,2-0,2+0,2*0,2)/4 = 0,66
- Xét phép lai: Dd x dd => D- = 0,5
- KH A-B-D- = 0,66*0,5 = 0,33
Câu 54. Cho bướm tằm đều có KH kén trắng, dài. Có kiểu gen dị hợp hai cặp gen giống nhau (Aa, Bb). giao
phối với nhau, thu được F
2
có 4 KH, trong đó KH kén vàng, bầu dục chiếm 7,5%. Mỗi gen q.định1 tính trạng,
trội là trội hoàn toàn. Tỷ lệ giao tử của bướm tằm đực F
1
.
A. AB = ab = 50%. B. AB = aB = 50%.
C.Ab =aB =35%;AB = ab = 15%. D. AB = ab =42,5%;Ab = aB = 7,5%.
HD giải
- Vì bướm tằm hoán vị gen chỉ xảy ra ở tằm đực
- F
2
kén vàng, BD (aabb) = 0,075 => ab/ab = %ab (đực) x % ab (LK cái) => %ab (đực) = 0,075/0,5 =
0,15<0,25 => là giao tử HV => giao tử HV là AB = ab = 0,15; giao tử LK là Ab = aB = 0,35. ĐA C
Câu 55. Ở lúa A: Thân cao trội so với a: Thân thấp; B: Hạt dài trội so với b: Hạt tròn. Cho lúa F
1
thân cao
hạt dài dị hợp tử về hai cặp gen tự thụ phấn thu được F
2
gồm 4000 cây với 4 loại kiểu hình khác nhau trong đó
640 cây thân thấp hạt tròn. Cho biết diễn biến của NST trong giảm phân là hoàn toàn giống nhau ở bố và mẹ.
Tần số hoán vị gen là:
A. 10%. B. 16%. C. 20%. D. 40%.
HD giải
- Tỷ lệ thấp, tròn (aabb) = 640/4000 = 0,16 > 0,125 và < 0,25 => P : AB/ab x AB/ab => ab/ab = (1-f-f+f*f)/4
=> (1-f-f+f*f)/4 = 0,16. Giải ta được 2 nghiệm :
+ f = 1,8 > 0,5 (loại)
+ f = 0,2 = 20%. Chọn C
Câu 56: Một cây có kiểu gen
Ab
aB
tự thụ phấn, tần số hoán vị gen của tế bào sinh hạt phấn và tế bào noãn đều
là 30%, thì con lai mang kiểu gen
Ab
ab
sinh ra có tỉ lệ:
A. 4% B. 10% C. 10,5% D. 8%
HD giải
- F mang KG Ab/ab = % GLK * % GHV = 0,35 * 0,15 = 0,0525 = 5,25%. Khi lai Ab/aB x Ab/aB, F thu được
2 KG Ab/ab => Tỷ lệ KG Ab/ab = 2*5,25 = 10,5%. Đáp án C
Câu 57:Lai hai cá thể đều dị hợp về 2 cặp gen (Aa và Bb). Trong tổng số các cá thể thu được ở đời con, số cá
thể có kiểu gen đồng hợp lặn về cả 2 cặp gen trên chiếm tỉ lệ 4%. Biết hai cặp gen này cùng nằm trên một cặp
nhiễm sắc thể thường và không có đột biến xảy ra. Kết luận nào sau đây về kết quả của phép lai trên là k h ông
đún g ?
A. Hoán vị gen đã xảy ra ở cả bố và mẹ với tần số 20%.
B. Hoán vị gen đã xảy ra ở cả bố và mẹ với tần số 16%.
C. Hoán vị gen đã xảy ra ở cả bố và mẹ với tần số 40%.
D. Hoán vị gen chỉ xảy ra ở bố hoặc mẹ với tần số 16%.
HD giải
- Vì aabb = 0,04
- Xét A: + Nếu ab/ab = ab(LK) * ab(LK)=> 0,4*0,4 = 0,16 khác 0,04
+ Nếu ab/ab = ab (HV)*ab(HV) => 0,1*0,1 = 0,01 khác 0,04.
+ Nếu ab/ab = ab (HV)*ab(HV) => 0,1*0,4 = 0,04 = 0,04.
- Xét B: + Nếu ab/ab = ab(LK) * ab(LK)=> 0,42*0,42 = 0,1764 khác 0,04
+ Nếu ab/ab = ab (HV)*ab(HV) => 0,08*0,08 = 0,0064 khác 0,04.
+ Nếu ab/ab = ab (HV)*ab(LK) => 0,08*0,42 = 0,0336 khác 0,04.
Vậy B không phù hợp. Chọn B
Câu 58: Trong trường hợp các gen liên kết hoàn toàn, với mỗi gen quy định một tính trạng, quan hệ
giữa các tính trạng là trội hoàn toàn, tỉ lệ phân li kiểu gen và kiểu hình trong phép lai (ABD/ abd) x
(ABD/ abd) sẽ có kết quả giống như kết quả của:
A. tương tác gen. B. gen đa hiệu. C. lai hai tính trạng D. lai một tính trạng.
HD giải
- Vì LKG hoàn toàn nên mỗi bên cho 2 loại G, nên kết quả phân li KG và KH giống như lai 1 cặp TT. Chọn
D
Câu 59. Ở ruồi giấm gen A quy định tính trạng thân xám, a: thân đen; B: cánh dài; b: cánh cụt. Các gen
cách nhau 18 centimogan(cM). Lai giữa ruồi giấm thuần chủng thân xám, cánh dài với thân đen, cánh
cụt được F1 toàn ruồi thân xám, cánh dài. Cho ruồi cái thân xám, cánh dài F1 lai với ruồi đực chưa biết
kiểu gen ở F2 thu được kết quả 25 thân xám, cánh cụt: 50% thân xám, cánh dài: 25% thân đen, cánh
dài. Hãy cho biết kiểu gen của ruồi đực F1 đem lai?
A.
aB
Ab
B.
ab
AB
C.
ab
Ab
D.
aB
AB
HD giải
- F
2
thu được tỷ lệ 1:2:1 là tỷ lệ LHG. Vì P: AB/AB x ab/ab => F
1
: AB/ab => KG của ruồi đực là Ab/aB.
Chọn A
Câu 60. Ở cà chua gen A quy định thân cao; a: thân thấp; B: quả tròn; b: quả bầu dục. Hai cặp gen này
cùng nằm trên 1 cặp NST tương đồng. Cho lai giữa 2 thứ cà chua thuần chủng khác nhau về 2 cặp tính
trạng tương phản được F1 toàn cà chua thân cao, quả tròn. Cho F1 giao phấn ở F2 thu được kết quả
như sau: 295 thân cao, quả tròn; 79 thân cao, quả bầu dục; 81 thân thấp, quả tròn; 45 thân thấp, quả
bầu dục. Hãy xác định kiểu gen của cà chua F1 với tần số hoán vị gen. Biết rằng quá trình giảm phân
tạo giao tử giống nhau.
A.
aB
Ab
. f = 40% B.
aB
Ab
. f = 20% C.
ab
AB
. f = 20% D.
ab
AB
. f = 40%
HD giải
- Tỷ lệ thấp, BD (ab/ab) = 45/500 = 0,09. 0,0625<0,09<0,125. Vì F
1
giao phấn nên F
1
có KG giống nhau => F
1
có KG AB/ab=> aabb= (1-f-f+f*f)/4 = 0,09. Giải ta được 2 nghiệm f = 1,6 >0,5 (loại) và f= 0,4 = 40%. Chọn
D
Câu 61. Khi cơ thể F1 chứa 3 cặp gen dị hợp giảm phân, thu được 8 loại giao tử với số lượng và thành
phần gen như sau: ABD = 50, ABd = 200, aBD =50, aBd = 200, Abd =50, AbD =200, abd = 50, abD =
200. Kiểu gen của cơ thể F1 và tần số trao đổi chéo là:
A. Aa.BD/bd. f = 20 B. Aa.Bd/bD. f = 25 C. Aa.Bd/bD. f = 10 D. Aa.bD/Bd. f = 20
HD giải
Dựa vào các phương án trả lời ta thấy trong 3 cặp gen có cặp Aa PLĐL, 2 cặp còn lại HVG.
- Tỷ lệ giao tử abd = 50/800 = 0,0625 => bd = 0,0625/0,5 = 0,125 <0,25 là giao tử hoán vị => 2 cặp gen còn
lại là dị hợp tử chéo (Bd/bD).
- Tính f: Giao tử bd = 0,125 => f = 0,125*2 = 0,25 = 25%. Chọn B
Câu 62: Ở một loài thực vật, gen A quy định thân cao trội hoàn toàn so với gen a quy định thân thấp, gen B
quy định hoa đỏ trội hoàn toàn so với gen b quy định hoa trắng. Lai cây thân cao, hoa đỏ với cây thân thấp,
hoa trắng thu được F
1
phân li theo tỉ lệ: 37,5% cây thân cao, hoa trắng : 37,5% cây thân thấp, hoa đỏ : 12,5%
cây thân cao, hoa đỏ : 12,5% cây thân thấp, hoa trắng. Cho biết không có đột biến xảy ra. Hai tính trạng này
di truyền theo quy luật nào?
A. Phân ly độc lập B. Liên kết gen C. Hoán vị gen D. tương tác gen
HD giải
- Lai 2 TT, lai phân tích, F thu được 4 KH có tỷ lệ khác 1:1:1:1 => Hoán vị gen
Câu 63: Ở một loài thực vật, nếu trong kiểu gen có mặt cả hai alen trội A và B thì cho kiểu hình thân cao, nếu
thiếu một hoặc cả hai alen trội nói trên thì cho kiểu hình thân thấp. Alen D quy định hoa đỏ trội hoàn toàn so
với alen d quy định hoa trắng. Cho giao phấn giữa các cây dị hợp về 3 cặp gen trên thu được đời con phân li
theo tỉ lệ 9 cây thân cao, hoa đỏ : 3 cây thân thấp, hoa đỏ : 4 cây thân thấp, hoa trắng. Biết các gen quy định các
tính trạng này nằm trên nhiễm sắc thể thường, quá trình giảm phân không xảy ra đột biến và hoán vị gen. Phép
lai nào sau đây là phù hợp với kết quả trên?
ABD

AbD

Bd Bd ABd Abd AD AD
A. × . B. Aa × Aa. C. × . D. Bb × Bb.
abd aBd bD bD abD aBD ad ad
HD giải
- Có mặt A-B- cho thân cao, còn lại cho thân thấp => tuân theo QL tương tác bổ sung
- D – đỏ, d- trắng theo QL phân ly
Phân tích từng cặp TT ta được:
+ Cao/thấp = 9: 7 = 16 = 4 x 4 => 2 cặp gen Aa và Bb di truyền riêng rẽ (nằm trên 2 cặp NST khác nhau) =>
loại A và C
+ Đỏ/ trắng = 3/1 , F xuất hiện KH thấp, trắng => gen d LK hoàn toàn với a hoặc b
Từ phân tích trên ta chọn D
Câu 64: Ở một loài thực vật, tình trạng hình dạng quả do hai gen không alen phân li độc lập cùng quy định.
Khi trong kiểu gen có mặt đồng thời cả hai alen trội A và B cho quả dẹt, khi chỉ có một trong hai alen cho quả
tròn và khi không có alen trội nào cho quả dài. Tính trạng màu sắc hoa do một gen có 2 alen quy định, alen D
quy định hoa đỏ trội hoàn toàn so với alen d quy định hoa trắng. Cho cây quả dẹt. hoa đỏ (P) tự thụ phấn, thu
được F
1
có kiểu hình phân li theo tỉ lệ 6 cây quả dẹt, hoa đỏ : 5 cây quả tròn, hoa trắng : 3 cây quả dẹt, hoa
trắng :1 cây quả tròn hoa trắng : 1 cây quả dài, hoa đỏ.
Biết rằng không xảy ra đột biến, kiểu gen nào của (P) sau đây phù hợp với kết quả trên?
A.
Ad
Bb
aD
B.
BD
Aa
bd
C.
Ad
BB
AD
D.
AD
Bb
ad
Giải:
*Hinh d ng qu : D t : tr n : d i = 9:6:1 => F1 d h p 2 c p gene. Tính tr ng do 2 gene phân ly c l pạ ả ẹ ị ợ ặ ạ độ ậ
v i nhau t ng tác quy nh. ớ ươ đ ị
*Màu s c hoa: Tr ng : = 9 : 7 => F1 d h p 2 c p gene. T nh tr ng do 2 gene phân ly c l p v i nhau ắ ắ Đỏ ị ợ ặ ạ độ ậ ớ
t ng tác quy nh. ươ đị
Trong khi ch do 3 gene quy nh. V y ã có 3 gene và có 1 gene tác ng a hi u t i c hình d ng qu và ỉ đị ậ đ độ đ ệ ớ ả ạ ả
m u s c hoa. ầ ắ
F2 có 6 + 5 + 3 + 1 + 1 = 16 t h p. V y 3 gene cùng n m trên m t c p và 2 gene n m trên m t c p liên k t ổ ợ ậ ằ ộ ặ ằ ộ ặ ế
hoàn toàn v i nhau. ớ
Do vai trò c a A, B nh nhau nên A và D có th cùng n m trên m t c p ho c B và D có th cùng n mủ ư ể ằ ộ ặ ặ ể ằ
trên m t c p. T ó th y áp án B và D gi ng nhau (lo i).ộ ặ ừđ ấ đ ố ạ
tỉ lệ KG ở F1 là 6:5:3:1:1 vậy F1 có 16 tổ hợp = 4x4 vậy P cho 4 loại giao tử nên cặp gen quy định màu sắc
liên kết hoàn toàn với 1 trong 2 cặp gen quy định hình dạng hạt Xét kiểu hình quả dài, hoa đỏ ở F1 có KG là tổ
hợp giữa aabb và D- nên có KG là
_
aa
b
bD
hoặc
_a
bb
aD
từ đây ta kết luận a liên kết hoàn toàn với D hoặc b
liên kết hoàn toàn với D.vậy P có thể là
Ad
Bb
aD
hoặc
Aa
Bd
bD
căn cứ vào đáp án, đáp án đúng là A
Câu 65: Ở một loài thực vật, alen A quy định thân cao trội hoàn toàn so với alen a quy định thân thấp; alen B
quy định hoa đỏ trội hoàn toàn so với alen b quy định hoa trắng; alen D quy định quả tròn trội hoàn toàn so
với alen d quy định quả dài. Cho cây thân cao, hoa đỏ, quả tròn (P) tự thụ phấn, thu được F
1
gồm 301 cây thân
cao, hoa đỏ, quả dài ; 99 cây thân cao, hoa trắng, quả dài; 600 cây thân cao, hoa đỏ, quả tròn; 199 cây thân
cao, hoa trắng , quả tròn; 301 cây thân thấp, hoa đỏ, quả tròn; 100 cây thân thấp,hoa trắng, quả tròn. Biết rằng
không xảy ra đột biến, kiểu gen của (P) là:
A.
AB
Dd
ab
B.
Ad
Bb
aD
C.
AD
Bb
ad
D.
Bd
Aa
bD
HD: Tỉ lệ F
1
: 301 cây thân cao, hoa đỏ, quả dài ; 99 cây thân cao, hoa trắng, quả dài; 600 cây thân cao, hoa
đỏ, quả tròn; 199 cây thân cao, hoa trắng , quả tròn; 301 cây thân thấp, hoa đỏ, quả tròn; 100 cây thân thấp,hoa
trắng, quả tròn ≈ 3 : 1: 6 : 2 : 3 : 1
= (1:2:1)(3:1) => có 16 tổ hợp kết luận có 2 cặp gen cùng nằm trên 1 cặp NST F1 dị hợp 3 cặp gen:
Xét Kh cây thân thấp,hoa trắng, quả tròn là tổ hợp của aa,bb,D-
Nhận xét a và b không cùng nằm trên 1 cặp NST vì nếu chúng lk thì thế hệ sau sẽ có KH thấp, trắng, dài (F1
ko có)
Vậy chỉ có thể a lk với D hoặc b lk với D
TH1: Xét a lk với D KG của P là
Ad
Bb
aD
tỉ lệ đời con là
(1cao, dài: 2 cao tròn: 1 thấp tròn)(3 đỏ: 1 trắng)=3cao, đỏ, dài: 1cao, trắng, dài: 6cao, đỏ, tròn: 2 cao, trắng,
tròn: 3 thấp đỏ tròn: 1 thấp trắng tròn . Đúng với kết quả F1 vậy KG p là
Ad
Bb
aD
(dị hợp tử chéo) ko cần xét
TH2→ đáp án B
Câu 66: Ở một loài thực vật, alen A quy định thân cao trội hoàn toàn so với alen a quy định thân thấp, alen B
quy định quả đỏ trội hoàn toàn so với alen b quy định quả vàng. Cho cây thân cao, quả đỏ giao phấn với cây
thân cao, quả đỏ (P), trong tổng số các cây thu được ở F
1
, số cây có kiểu hình thân thấp, quả vàng chiếm tỉ lệ
1%. Biết rằng không xảy ra đột biến, tính theo lí thuyết, tỉ lệ kiểu hình thân cao, quả đỏ có kiểu gen đồng hợp
tử về cả hai cặp gen nói trên ở F1 là:
A.1% B. 66% C. 59% D. 51%
Giải:
+ Vì số cây có KG thân thấp, quả vàng thu được ở F
1
chiếm tỉ lệ 1% < 6,25 % nên ta suy ra: xảy ra 2
trường hợp P: AB/ab x Ab/aB hoặc P: Ab/aB x Ab/ab
* Xét trường hợp AB/ab x Ab/aB. Tính f: (f-f*f)/4 = 0,01. Tính đenta lẻ (loại)
* Xét trường hợp Ab/aB x Ab/aB. Tính f: f
2
/4 = 0,01=> f = 0,2 . Vì không xảy ra đột biến, tính theo lí thuyết,
tỉ lệ kiểu hình thân cao, quả đỏ có kiểu gen đồng hợp tử về cả hai cặp gen nói trên ở F1 là:
%
AB
AB
( thân cao, quả đỏ) = 10 % AB * 10 % AB = 1 %
→ đáp án đúng là A. 1 %
HD : tỉ lệ KG đồng hợp lặn = tỉ lệ kg đồng hợp trội do đó đáp án là A
Câu 67: Biết rằng mỗi gen quy định một tính trạng, alen trội là trội hoàn toàn. Phép lai nào sau đây cho đời
con có kiểu hình phân li theo tỉ lệ 1 : 1 : 1 : 1?
A.
Ab
ab
x
aB
ab
B.
Ab
ab
x
aB
aB
C.
ab
aB
x
ab
ab
D.
AB
ab
x
Ab
ab
Giải:
+ Cách 1: Vì đời con có kiểu hình phân li theo tỉ lệ 1 : 1 : 1 : 1 là tỉ lệ của phép lai phân tích nên trong căn
cứ theo các phương án đưa ra ta thấy chỉ có A là đáp án đúng vì nó đảm bảo phép lai của Aa * aa và Bb *
bb
+ Cach 2: đời con có 4 tổ hợp = 2x2 (phép lai A thỏa mãn) hoặc 4x1 (không có phép lai nào TM) vậy đáp
án A
Câu 68:Ở một loài thực vật, alen A quy định thân cao trội hoàn toàn so với alen a quy định thân thấp; alen B
quy định hoa tím trội hoàn toàn so với alen b quy định hoa trắng; alen D quy định quả đỏ trội hoàn toàn với
alen d quy định quả vàng; alen E quy định quả tròn trội hoàn toàn so với alen e quy định quả dài. Tính theo lí
thuyết, phép lai (P)
AB
ab
DE
de
x
AB
ab
DE
de
trong trường hợp giảm phân bình thường, quá trình phát sinh giao tử
đực và giao tử cái đều xảy ra hoán vị gen giữa các alen B và b với tần số 20%, giữa các alen E và e có tần số
40%, cho F
1
có kiểu hình thân cao, hoa tím, quả đỏ, tròn chiếm tỉ lệ:
A.38,94% B.18,75% C. 56,25 % D. 30,25%
Cách 1 :
Với dạng toán di truyền này, ta cần áp dụng công thức tổng quát để tính toán cho nhanh nhất có thể bằng
cách xét riêng phép lai cho từng cặp NST chứa các gen liên kết tương ứng:
+ Với cặp NST chứa (A,a) và (B,b) liên kết với nhau ta có phép lai
P:
AB
ab
(f
1
= 20 %) *
AB
ab
(f
2
= 20 %)

(3 1 2 1 2) 3 0,2 0,2 0,2 *0,2
0,66
4 4
f f f f
A B
− − + − − +
− − = = =
(1)
+ Với cặp NST chứa (D,d) và (E,e) liên kết với nhau ta có phép lai
P:
DE
de
(f
1
= 40 %) *
DE
de
(f
2
= 40 %)

(3 1 2 1 2) 3 0,4 0,4 0,4 *0,4
0,59
4 4
f f f f
D E
− − + − − +
− − = = =
(2)
Từ kết quả (1) và (2) ta có kết quả chung. Tính theo lí thuyết, phép lai (P)
AB
ab
DE
de
x
AB
ab
DE
de
trong trường
hợp giảm phân bình thường, quá trình phát sinh giao tử đực và giao tử cái đều xảy ra hoán vị gen giữa các alen
B và b với tần số 20%, giữa các alen E và e có tần số 40%, cho F
1
có kiểu hình thân cao, hoa tím, quả đỏ, tròn
(
A B− −
D E− −
) chiếm tỉ lệ:
0,59 * 0,66 = 0,3894 = 38,94 %
→ đáp án là A. 38,94%
Câu 69: Trong quá trình giảm phân ở cơ thể có kiểu gen
AD
ad
đã xảy ra hoán vị gen giữa các alen D và d với
tần số 18%. Tính theo lí thuyết, cứ 1000 tế bào sinh tinh của cơ thể này giảm phân thì số tế bào không xảy ra
hoán vị gen giữa các alen D và d là
A. 180. B. 820. C. 360. D. 640.
Giải::
Gọi a số tế bào xảy ra hoán vị gen. f = a/(2*1000) => a/(2*1000) = 0,18 => a = 360
Vậy số tế bào không xảy ra HVG là 1000 – 360 = 640.
Câu 70 (MD 724): Cho một cây lưỡng bội (I) lần lượt giao phấn với 2 cây lưỡng bội khác cùng loài, thu được
kết quả sau:
- Với cây thứ nhất, đời con gồm: 210 cây thân cao, quả tròn; 90 cây thân thấp, quả bầu dục; 150 cây thân cao,
quả bầu dục; 30 cây thân thấp, quả tròn.
- Với cây thứ hai, đời con gồm: 210 cây thân cao, quả tròn; 90 cây thân thấp, quả bầu dục; 30 cây thân cao, quả
bầu dục; 150 cây thân thấp, quả tròn.
Cho biết: Tính trạng chiều cao cây được quy định bởi một gen có hai alen (A và a), tính trạng hình dạng
quả được quy định bởi một gen có hai alen (B và b), các cặp gen này đều nằm trên nhiễm sắc thể thường và
không có đột biến xảy ra. Kiểu gen của cây lưỡng bội (I) là
AB aB Ab Ab
A. . B. . C. . D. .
ab ab aB ab
Hướng dẫn giải
- Xét phép lai 1: cao/thấp = 360/120 = 3/1 => cao trội so với thấp
- Xét phép lai 2: Tròn/BD = 360/120 = 3/1 => tròn trội so với BD
- Xét phép lai 1: Tỷ lệ phân ly KH ở đời lai là: 7:3:5:1 = 16 = 4*4 => mỗi bên cho 4 loại giao tử nên có KG
DHT.=> loại B và D.
+ TT thấp, bd (ab/ab) = 0,1875 (0,125 < 0,1875 < 0,25)=> Cây lưỡng bội I có thể có KG AB/ab x AB/ab.
Chọn A
Câu 71: Ở một loài thực vật, alen A quy định thân cao trội hoàn toàn so với alen a quy định thân thấp; alen B
quy định hoa đỏ trội hoàn toàn so với alen b quy định hoa vàng. Hai cặp gen này nằm trên cặp nhiễm sắc thể
tương đồng số 1. Alen D quy định quả tròn trội hoàn toàn so với alen d quy định quả dài, cặp gen Dd nằm trên
cặp nhiễm sắc thể tương đồng số 2. Cho giao phấn giữa hai cây (P) đều thuần chủng được F
1
dị hợp về 3 cặp
gen trên. Cho F
1
giao phấn với nhau thu được F
2
, trong đó cây có kiểu hình thân thấp, hoa vàng, quả dài
chiếm tỉ lệ 4%. Biết rằng hoán vị gen xảy ra cả trong quá trình phát sinh giao tử đực và giao tử cái với tần số
bằng nhau. Tính theo lí thuyết, cây có kiểu hình thân cao, hoa đỏ, quả tròn ở F
2
chiếm tỉ lệ
A. 54,0%. B. 49,5%. C. 66,0%. D. 16,5%.
Hướng dẫn giải
- Cây thấp, vàng, dài (ab/ab dd) = 0,04 => ab/ab = 0,04/0,25 = 0,16 (0,125 < 0,16 <0,25) =>F
1
:
AB/ab x AB/ab => A-B-D- = (3-f-f+f*f)/4 (1). Tính f: (1-f-f+f*f)/4 = 0,16. Giải ta được 2
nghiệm f = 1,8 > 0,5 (loại), f= 0,2 thay vào (1) ta được: (3-0,2-0,2+0,2*0,2)/4 = 0,66 = 66%.
ĐA C
Câu 72: Trong quá trình giảm phân của một tế bào sinh tinh ở cơ thể có kiểu gen AB/ab đã xảy ra hoán vị
giữa alen A và a. Cho biết không có đột biến xảy ra, tính theo lí thuyết, số loại giao tử và tỉ lệ từng loại
giao tử được tạo ra từ quá trình giảm phân của tế bào trên là
A. 2 loại với tỉ lệ phụ thuộc vào tần số hoán vị gen. B. 4 loại với tỉ lệ 1 : 1 : 1 : 1.
C. 2 loại với tỉ lệ 1 : 1. D. 4 loại với tỉ lệ phụ thuộc vào tần số hoán vị gen.
Hướng dẫn giải
Đáp án B vì 1 TB sinh tinh khi giảm phân cho 4 giao tử với tỷ lệ bằng nhau
Câu 73: Lai hai cá thể đều dị hợp về 2 cặp gen (Aa và Bb). Trong tổng số các cá thể thu được ở đời con, số cá thể
có kiểu gen đồng hợp lặn về cả 2 cặp gen trên chiếm tỉ lệ 4%. Biết hai cặp gen này cùng nằm trên một cặp nhiễm
sắc thể thường và không có đột biến xảy ra. Kết luận nào sau đây về kết quả của phép lai trên là không đúng?
A. Hoán vị gen đã xảy ra ở cả bố và mẹ với tần số 20%. B. Hoán vị gen đã xảy ra ở cả bố và mẹ với tần số 16%.
C. Hoán vị gen chỉ xảy ra ở bố hoặc mẹ với tần số 16%. D. Hoán vị gen đã xảy ra ở cả bố và mẹ với tần số 40%.
Hướng dẫn giải
- aabb = 0,04 <0,0625 => P: AB/ab x Ab/aB hoặc Ab/aB x Ab/aB.
- Xét A: + ab/ab = 0,04 = ab (LK) *ab(HV) = 0,4*0,1 = 0,04 (đúng-loại)
- Xét B: + ab/ab = 0,04 = ab (LK) *ab(HV) = 0,42*0,08 = 0,0336 (Sai)
+ ab/ab = 0,04 = ab (HV) *ab(HV) = 0,08*0,08 = 0,0064 (Sai). Chọn B